![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-1.jpg)
นิสิตอาสาจากรั้วนนทรี ร่วมวาดภาพสตรีทอาร์ต แสดงอัตลักษณ์ชุมชนท่าฉลอม ในโครงการค่ายอาสาพัฒนาศิลปะและวัฒนธรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ม.เกษตรศาสตร์
คณะนิสิตอาสา และอาจารย์จากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ม.เกษตรศาสตร์ ลงพื้นที่ท่าฉลอมเพื่อทำกิจกรรมวาดภาพสตรีทอาร์ต (Street Art) ในโครงการค่ายอาสาพัฒนาศิลปะและวัฒนธรรม ระหว่างวันที่ 30 พ.ค. – 2 มิ.ย. 2562 เพื่อเป็นการศึกษาวิถีชุมชนท่าฉลอม และสร้างสรรค์งานศิลปะเพื่อชุมชน ด้วยความร่วมมือของ บริษัท สมุทรสาครพัฒนาเมือง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด ร.ร.เทศบาลวัดแหลมสุวรรณาราม ชุมชนท่าฉลอม อาสาพัฒนาเมืองสมุทรสาคร
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-2.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-3.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-4.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-5.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-6.jpg)
สำหรับกิจกรรมตลอดระยะเวลา 3 วัน นิสิตอาสาคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ชั้นปีที่ 1-3 จากภาควิชาสถาปัตยกรรม, ภูมิสถาปัตยกรรม และนวัตกรรมอาคาร จำนวน 30 คน ได้ร่วมพบปะกับชาวชุมชนท่าฉลอม และสำรวจพื้นที่ ก่อนที่จะออกแบบ นำเสนอแบบร่างแก่ชุมชน ให้ชุมชนได้แสดงความคิดเห็นและข้อเสนอแนะ จากนั้นปรับปรุงแบบ และลงมือวาดภาพตามจุดต่าง ๆ ตั้งแต่บริเวณท่าเรือข้ามฟากท่าฉลอม-มหาชัย สองข้างทางของ ถ.ถวาย บ้านท่าฉลอม ไปจนถึงบริเวณสถานีรถไฟบ้านแหลม
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-7.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-8.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-9.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-10.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-11.jpg)
และในวันสุดท้าย 2 มิ.ย. เป็นการส่งมอบผลงานของนิสิตอาสาให้กับชุมชนท่าฉลอม โดยมี ผศ.ดร.ปารเมศ กำแหงฤทธิรงค์ คณบดีคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ม.เกษตรศาสตร์ พร้อมด้วย ผศ.ประวุฒิ แย้มยลงาม รองคณบดีฝ่ายกิจการนิสิตและกิจการพิเศษ และ ดร.ปฏิพล ยอดสุรางค์ ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายกิจการนิสิต และ ดร.สุวันชัย แสงสุขเอี่ยม รองประธานบริษัท สมุทรสาครพัฒนาเมือง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด ร่วมรับฟังการนำเสนอผลงานสตรีทอาร์ตของนิสิตอาสาในแต่ละจุด
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-12.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-17.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-13.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-14.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-15.jpg)
ซึ่งแต่ภาพที่นิสิตอาสาได้ลงมือวาดร่วมกับนักเรียน ร.ร.วัดแหลมสุวรรณาราม นั้น ได้รับแรงบันดาลใจมาจากเรื่องราวและอัตลักษณ์ของชุมชนท่าฉลอม อาทิ ภาพเงาพระบรมสาทิสลักษณ์ในหลวงรัชกาลที่ 5, ภาพมังกรหัวพญานาคและตัวหนังสือ “เล่งเกียฉู่ (龍仔厝)” อันหมายถึง “บ้านลูกมังกร”, ภาพศาลเจ้าจีน โบสถ์ไม้สักทองวัดแหลมฯ และบ้านท่าฉลอม, ภาพเรือฉลอม และภาพปลาหมึก ปลาทู ปูก้ามดาบ หอย และปลาตีน รวมทั้งภาพของฝูงปลา พร้อมสัญลักษณ์ปลามังกร รถไฟ และปลาตีน เพื่อเป็นจุดนำสายตาไปยังสถานที่ท่องเที่ยวต่าง ๆ โดยได้รับความสนใจจากชาวชุมชนท่าฉลอม และนักท่องเที่ยวเป็นจำนวนมาก
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-16.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-18.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-21.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-20.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2019/06/สตรีทอาร์ตท่าฉลอม-19.jpg)
สาครออนไลน์ โดย กิตติกร นาคทอง