![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/01-34.jpg)
พุทธศาสนิกชนชาวสมุทรสาคร ร่วมเวียนเทียนเนื่องในวันมาฆบูชา ปี 2567 ณ พุทธมณฑลจังหวัดสมุทรสาคร
เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 23 ก.พ. 2567 นายชัยวัฒน์ ตุนทกิจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร เป็นประธานฝ่ายฆราวาส นำพุทธศาสนิกชนร่วมเวียนเทียน เนื่องในวันมาฆบูชา ประจำปี 2567 ณ พุทธมณฑลจังหวัดสมุทรสาคร ต.อำแพง อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร โดยมี พระเทพสาครมุนี ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 14 เจ้าอาวาสวัดเจษฎาราม พระอารามหลวง เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายไพฑูรย์ มหาชื่นใจ ปลัดจังหวัดสมุทรสาคร นายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ นายก อบจ.สมุทรสาคร หัวหน้าส่วนราชการ ทหาร ตำรวจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ภาคเอกชน และประชาชนเข้าร่วมกิจกรรมเป็นจำนวนมาก
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/02-33.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/03-33.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/04-30.jpg)
สำหรับวันมาฆบูชา ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 เป็นวันที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงโอวาทปาติโมกข์แก่พระสงฆ์เป็นครั้งแรก ต่อหน้าพระอรหันต์ จำนวน 1,250 รูป ที่มาประชุมพร้อมกันโดยมิได้นัดหมาย ซึ่งหลักคำสอนนี้เป็นหลักการและวิธีการปฏิบัติให้ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ วันมาฆบูชาจึงถือเป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา ซึ่งในปีนี้ตรงกับวันที่ 24 ก.พ. 2567
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/07-16.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/05-25.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/08-14.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/news/2017/wp-content/uploads/2024/02/06-19.jpg)
สาครออนไลน์ เรียบเรียงโดย กองบรรณาธิการ