![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/01-1.jpg)
สมุทรสาครพัฒนาเมืองฯ ร่วมกับ บมจ.ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป และหน่วยงานต่าง ๆ ร่วมกิจกรรมลดขยะทะเลด้วยพลังอาสา ครั้งที่ 3 เนื่องในวันอนุรักษ์ชายฝั่งสากล ณ ศูนย์เรียนรู้และปฏิบัติการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมมหาชัยฝั่งตะวันออก
เมื่อวันที่ 15 ก.ย. 2566 “สมุทรสาครพัฒนาเมือง” ร่วมกับ บริษัท ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) จัดกิจกรรมลดขยะทะเลด้วยพลังอาสา ครั้งที่ 3 ประจำปี 2566 เนื่องในวันอนุรักษ์ชายฝั่งสากล (International Coastal Cleanup Day) ณ ศูนย์เรียนรู้และปฏิบัติการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมมหาชัยฝั่งตะวันออก หมู่ 3 ต.โคกขาม อ.เมืองฯ จ.สมุทรสาคร
โดยมี ดร.สุวันชัย แสงสุขเอี่ยม ประธานกรรมการบริษัท สมุทรสาครพัฒนาเมือง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด พร้อมด้วย นายปราชญ์ เกิดไพโรจน์ ผู้อำนวยการด้านความยั่งยืน ภูมิภาคเอเชีย บมจ.ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป นายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ นายก อบจ.สมุทรสาคร นายสำเริง เลิกบางพลัด รองนายก อบต.โคกขาม รวมถึงอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลกตำบลโคกขาม ผู้แทนจากสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร สำนักงาน ปภ.สมุทรสาคร สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 8 และจิตอาสาในพื้นที่เข้าร่วมกิจกรรม
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/02-1.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/03-1.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/04.jpg)
ด้วยปัจจุบันประเทศไทยมีปริมาณขยะทะเลจำนวนมากโดยติดอันดับ 1 ใน 10 ของประเทศที่มีขยะทะเลมากที่สุด ซึ่งส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและสัตว์ทะเลรวมทั้งผู้ที่บริโภคสัตว์ทะเล สมุทรสาครพัฒนาเมืองฯ และ บมจ.ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป จึงได้จัดโครงการ “โครงการลดขยะทะเลด้วยพลังอาสา จ.สมุทรสาคร” ครั้งที่ 3 โดยได้ผสานชุมชนและหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องได้เข้ามามีส่วนร่วมในการช่วยลดขยะทะเล
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/06.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/09.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/07.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/08.jpg)
ซึ่งได้รับความร่วมมือจากหลายภาคส่วน ไม่ว่าจะเป็น อบจ.สมุทรสาคร อบต.โคกขาม อาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลกตำบลโคกขาม สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสมุทรสาคร สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 8 รวมไปถึงโรงเรียน และจิตอาสา ในพื้นที่ ทั้งนี้ จำนวนขยะที่เก็บได้ จำนวน 1,012 กิโลกรัม ส่วนใหญ่เป็นขยะถุงพลาสติก รองลงมาเป็นขวดแก้ว ขวดพลาสติก และโฟม เป็นต้น
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/05.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/09/10.jpg)
สาครออนไลน์ โดย กิตติกร นาคทอง