![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/01-5.jpg)
“สมุทรสาครพัฒนาเมือง” ร่วมกับ “มารีนโกลด์โปรดักส์” จัดกิจกรรมลดขยะทะเลด้วยพลังอาสา จ.สมุทรสาคร ณ ศูนย์วิจัยและพัฒนาทรัพยากรป่าชายเลนที่ 2 บางหญ้าแพรก
เมื่อเวลา 08.30 น. วันที่ 24 ต.ค. 2566 ที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาทรัพยากรป่าชายเลนที่ 2 หมู่ 6 ต.บางหญ้าแพรก อ.เมืองฯ จ.สมุทรสาคร บริษัท สมุทรสาครพัฒนาเมือง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด ร่วมกับ บริษัท มารีนโกลด์โปรดักส์ จำกัด จัดกิจกรรมโครงการลดขยะทะเลด้วยพลังอาสา จ.สมุทรสาคร “รวมพลคนอาสาเก็บขยะคืนฝั่ง – MRG LOCAL VOLUNTEER” เพื่อสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์และฟื้นฟูทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมด้วยการเก็บขยะรอบป่าชายเลน
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/02-5.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/03-5.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/04-4.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/05-4.jpg)
โดยมี นายสรวิชญ์ แซ่ลิ้ม นายกเทศมนตรีตำบลบางหญ้าแพรก เป็นประธานกล่าวเปิดงาน ร่วมด้วย ดร.สุวันชัย แสงสุขเอี่ยม ประธานกรรมการบริษัท สมุทรสาครพัฒนาเมือง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด และเจ้าหน้าที่ของศูนย์วิจัยและพัฒนาทรัพยากรป่าชายเลนที่ 2 บรรยายให้ความรู้เรื่องระบบนิเวศป่าชายเลน นำชมในเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติ และอำนวยความสะดวกในการทำกิจกรรมเก็บขยะ มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมประมาณ 60 คน เก็บขยะทะเลได้จำนวน 519 กิโลกรัม ซึ่งได้นำไปคัดแยกและบันทึกประเภทพร้อมปริมาณขยะที่เก็บได้ แล้วส่งขยะดังกล่าวเพื่อการกำจัดต่อไป
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/06-3.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/07-2.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/08-2.jpg)
![](http://www.sakhononline.com/business/2017/wp-content/uploads/2023/10/09-2.jpg)
สาครออนไลน์ เรียบเรียงโดย กองบรรณาธิการ